Mahabaleshwar travel guide tips – महाबळेश्वर


नमस्कार मंडळी, आज आपण महाराष्ट्रातील थंड हवेचे ठिकाण महाबळेश्वर येथे भेट देणार आहोत. येथील प्रेक्षणीय स्थळे, कसे पोहोचायचे, महत्त्वपूर्ण टिप्स, याची संपूर्ण माहिती, फोटो, राहण्याची उत्तम सोय, टूर पॅकेज, हनिमून पॅकेज आणी आमच्या महाबळेश्वर भेटी दरम्यानचा अनुभव, मराठी तथा English भाषेत आपल्या सोबत शेअर करीत आहे. ज्याचा उपयोग आपणास फॅमिली ट्रीप दरम्यान travel guide सारखा करता येईल.

Information about Mahabaleshwar hill station

महा + बळेश्वर  = अमर्याद शक्तीचे मालक. एकच आणि एकमेव भगवान शिव. महाबळेश्वर हे महाराष्ट्रातील सातारा जिल्ह्यात असलेले एक महत्त्वाचे पर्यटन स्थळ आहे जे नयनरम्य दृश्ये आणि थंड हवामानासाठी ओळखले जाते. हे ब्रिटिश राजवटीत उन्हाळ्यातील शीतल वातावरणात राहता यावे, यासाठी विकसित केलेले पर्यटन स्थळ होते. तेथील मुख्य आकर्षण म्हणजे महाबळेश्वरचे विलोभनीय सौंदर्य, अनोखी निसर्गरम्य ठिकाणे त्यामुळे जगभरातून हजारो पर्यटक बाराही महिने येथे भेट देतात.

जर तुम्ही येथे रात्रभर राहण्याचा विचार करत असाल, तर तुमच्या आवडीनुसार बजेट हॉटेल्सपासून ते आलिशान रिसॉर्ट्सपर्यंत भरपूर राहण्याची सोय उपलब्ध आहे. आणि थालीपीठ आणि पुरणपोळी यांसारख्या स्वादिष्ट स्थानिक पाककृतींचा आस्वाद घेतल्याशिवाय महाबळेश्वरची कोणतीही सहल पूर्ण होणार नाही जी तुम्हाला शहराच्या मध्यभागी असलेल्या जवळपासच्या भोजनालयात आणि फूड कोर्टवर किंवा शहराच्या अनेक व्ह्यूपॉइंट्सच्या आसपास असलेल्या रस्त्याच्या कडेला असलेल्या स्टॉलवर मिळू शकते

महाबळेश्वरला भेट देण्याचा सर्वोत्तम वेळ म्हणजे ऑक्टोबर ते जून दरम्यान तापमान 16-35 अंश सेल्सिअस दरम्यान असते जे आनंददायी सुट्टीसाठी योग्य वातावरण प्रदान करते. तथापि, जर आपण अधिक थंड हवामानास प्राधान्य देत असाल तर जानेवारी – फेब्रुवारी हे आदर्श आहे जेव्हा तापमान आणखी खाली घसरते तेव्हा धुके पडते.

महाबळेश्वर येथे प्रतेक ठिकाणं हे आपल्याला स्वतःकडे आकर्षित करते. बरेच वेळा अपुऱ्या माहिती किव्वा वेळे मुळे अनेक ठिकाणे राहून जातात. त्यामुळे काही ठिकाणाची यादी देत आहे.

  • विल्सन पॉइंट
  • नीडल होल पॉइंट,
  • लिंगमाला धबधबा,
  • आर्थर सीट आणि पारसी पॉइंट
  • महाबळेश्वरच्या आसपास जुने महाबळेश्वर मंदिर,
  • कृष्ण भवन मंदिर
  • सावित्री मंदिरासह अनेक मंदिरे आहेत
  • प्रेक्षणीय स्थळांच्या व्यतिरिक्त, अभ्यागत पॅराग्लायडिंग, रॉक क्लाइंबिंग आणि झिप लाइनिंगसारख्या थरारक क्रियाकलापांमध्ये सहभागी होऊ शकतात. इतर पर्यायांमध्ये वेण्णा लेक येथे बोटिंग आणि पारंपारिक वस्तू खरेदी करण्यासाठी स्थानिक बाजारांचा समावेश आहे

About

Mahabaleshwar is the name of Lord shiva. It’s a hill station as well as starting point of many rivers of Maharashtra, River Temple is known as a Pancha Ganga temple in old Mahabaleshwar. Many picnic and adventure spots are available in Mahabaleshwar.

Personal Experience

We visited this place many times by

1) Package tour 2) By Car with family. 3) As a Solo bike rider.

We booked our hotel in Mahabaleshwar market.

On the first day, we visited

Old Mahabaleshwar, we saw a Lord Shiva Temple. Mahabaleshwar shivaling is a swayambu shivaling. Made of Ground Stone and look like a very big rudraksha shape.

After that we visited Panchganga temple a starting point of five Rivers 1)Krishna 2) Koyana 3) Venna 4) Savitri 5) Gayatri.

On the same day we cover “Elephant head point” = A Mountain look like an elephant head.

Advertisements

Many other points available in Mahabaleshwar. Just like Veena lake, Mapro garden, Veena lake. You can chose according to your time.

We select some more points just like Pratapgad and Panchgani.

Every time we like the overall child environment and foggy forest area less expensive packages and lovely people.

How to reach

महाबळेश्वरला पोहोचणे रस्त्याने किंवा विमानाने सोयीचे आहे. विमानाने प्रवास केल्यास, पुणे आंतरराष्ट्रीय विमानतळ हे सर्वात जवळचे विमानतळ १२० किमी अंतरावर आहे. वाठार स्टेशनला जाणाऱ्या गाड्या (६५ किमी दूर) हा रेल्वे प्रवाशांसाठी आणखी एक सोयीचा पर्याय आहे. अभ्यागत मुंबई किंवा पुणे सारख्या प्रमुख शहरांमधून महाबळेश्वरला जाण्यासाठी बस किंवा खाजगी वाहन भाड्याने घेऊ शकतात जे सुमारे 250-280 किमी अंतरावर आहेत

Nearest Airport = Pune International airport = 120 km.

The nearest Railway station is Satara = 60 km.

You have two option if you going by road.

1) Via Pune highway 263 km.

2) Via Mahad via Mumbai Goa highway = 242 km.

Nearby place to visit

Tips & Guidance

Road condition of via Pune is much better than Goa highway.

If you want to do a water sports visit been a lake.

If you like more shopping or ok with crowded place than select Mahabaleshwar for Stay. But If you like more peaceful inclement mountain view select ” Panchgani” place to stay. Both are well connected with each other. Just 19 km distance.

If you want to save money and want to be the best value for money service go for a package. They will provide you Pick up and drop by Ac bus from Mumbai / Pune as per their location. Food facility, Hotel stay, and two side scenes with a car on a twin share basis. I used Swami Travels from Borivali Mumbai.

Categories: ADVENTURE, HILL STATIONS
English हिन्दी मराठी
%d bloggers like this: