Bankot fort travel guide tips camping bike ride


Hello friends, today we are going to visit an unexplored seafort of maharashtra. In this post we are sharing our personal camping experience at Bankot fort | himmatgad fort | Victoria fort is located near Harihareshwar, Ratnagiri District, Maharashtra India. fort in Maharashtra |unknown fort of Maharashtra. बाणकोट किल्ला, this information will help you as travel guide while yor family trip or bike ride.

नमस्कार मित्रांनो, आज आपण महाराष्ट्रातील एका अनोळखी सागरी किल्ल्याला भेट देणार आहोत. या पोस्टमध्ये आम्ही बाणकोट किल्ल्यावरील आमचा वैयक्तिक कॅम्पिंगचा अनुभव शेअर करीत आहोत. हिम्मतगड किल्ला | व्हिक्टोरिया किल्ला हरिहरेश्वर जवळ आहे, रत्नागिरी जिल्हा, महाराष्ट्र भारत. महाराष्ट्रातील किल्ला |महाराष्ट्रातील अज्ञात किल्ला. बाणकोट किल्ला, ही माहिती तुम्हाला तुमच्या कौटुंबिक सहलीला किंवा बाईक चालवताना प्रवास मार्गदर्शक म्हणून मदत करेल

Information about Bankot fort

3 names of one fort, Different name is belongs to different owners, 1) Bankot fort was Named by Aadil Shahi Empire 2) Himmatgad fort was named by Maratha’s 3) Victoria fort was named by British. Ownership of this fort help r uler to keep watch on Arabian sea and Savitri river, which also increased their revenue as formation of tax to merchant for their shipments.

एका किल्ल्याची ३ नावे, प्रत्येक नाव वेगवेगळ्या मालकांनी ठेवलेले आहे, १) बाणकोट किल्ल्याचे नाव आदिल शाही साम्राज्याने ठेवले होते २) हिम्मतगड किल्ल्याचे नाव मराठ्यांनी ठेवले होते ३) व्हिक्टोरिया किल्ल्याचे नाव ब्रिटिशांनी दिले होते. या किल्ल्याची मालकी अरबी समुद्र आणि सावित्री नदीवर लक्ष ठेवण्यास मदत करत होती. ज्यामुळे व्यापार्‍यांना त्यांच्या मालवाहतुकीसाठी कर आकारणी केली जात असे म्हणून त्यांच्या प्रशासनाच्या महसूलातही वाढ होत होती. त्यामुळे या किल्ल्याचे महत्व दिवसेंदिवस वाढू लागले.

Fort is a symbol of our history, our culture, witnesses of many people die during the ownership war. Because they know the value of fort. We have to respect our historic places and help to maintain and restore them.

किल्ला हा आपल्या इतिहासाचे, आपल्या संस्कृतीचे प्रतिक आहे, मालकीच्या युद्धात अनेक लोकांचा मृत्यू झाला आहे. कारण त्यांना किल्ल्याची किंमत माहीत होती. आपण आपल्या ऐतिहासिक स्थळांचा आदर केला पाहिजे आणि त्यांची देखभाल आणि जीर्णोद्धार करण्यास मदत केली पाहिजे.

Personal Experience

We love camping so it helps us to be with nature. Our camping experience today is different from our previous camping experience. The reason behind it was the location of the fort. Great view of the Arabian Sea from the fort. The cool breeze from the sea. The distinct sound of the wind. It was a wonderful experience. Absolutely unforgettable!

आम्हाला कॅम्पिंग फार आवडते ते आम्हाला निसर्गा सोबत राहण्यास मदत करते. आजचा आमचा कॅम्पिंग चा अनुभव आमच्या मागील कॅम्पिंग अनुभवापेक्षा वेगळा आहे. त्यामागचे कारण होते किल्ल्याचे स्थान. किल्ल्यावरून दिसणारे अरबी समुद्राचे मोठे दृश्य. समुद्रावरून येणारा थंडगार वारा. वाऱ्याचे येणारे वेगळे आवाज. हा एक विलक्षण रोमांचकारी अनुभव होता. अगदी अविस्मरणीय!

During our Dapoli bike ride, we went to this place, my friend Sameer and I left Mumbai towards Dapoli. We covered many places in Dapoli and on our way back we decided to take the ferry via Harihareshwar. Bankot fort is located on Dapoli-Harihareshwar road. The condition of the roads is a bit bad. Our riding skills came in handy here. This situation is great for offroading to improve riding skills. About half past five we reached near Bankot fort.

आम्ही आमच्या दापोली बाईक राईड दरम्यान, या ठिकाणी भेट दिली होती, मी आणि माझा मित्र समीर मुंबईहून दापोलीच्या दिशेने निघालो. आम्ही दापोलीतील अनेक ठिकाणे कव्हर करून परत येताना हरिहरेश्वर मार्गे फेरीबोट मार्गे पुढे जाण्याचे ठरले. दापोली – हरिहरेश्वर मार्गावर बाणकोट किल्ला आहे. रस्त्यांची स्थिती ही थोडी बेताचीच आहे. आमच्या रायडिंग चे कौशल्य येथे कामी आले. राइडिंग कौशल्य सुधारण्यासाठी ऑफरोडिंग साठी ही परिस्थिती उत्तम आहे. अंदाजे साडेपाच वाजता बाणकोट किल्ल्या जवळ आम्ही पोहोचलो.

We saw some people near the fort. They were volunteers, we asked them about their event and their work. The spokesman of the group gave us a brief description of their work. They started their group to maintain and restore fort construction and the overall environment. That day they put a dummy model of artillery in the top of the fort. Which improves fort look. They also make many small groups, who monitor and take action against the misbehavior of people at fort area to maintain dignity at the fort. We request them to allow us to do camping at the fort. After a discussion they know about our intention and our passion, they allow us for the same.

Advertisements

आम्ही किल्ल्याजवळ पोहोचताच आम्हास काही लोक मराठमोळ्या वेषात दिसले. ते स्वयंसेवक होते, आम्ही त्यांना त्यांच्या कार्यक्रमाबद्दल आणि त्यांच्या कामाबद्दल विचारले. ते सह्याद्री प्रतिष्ठान हिंदुस्थान या संस्थेचे कार्यकर्ते होते. (घेतला वसा दुर्गसंवर्धन चळवळीचा) ही टॅग लाइन होती.

चारले. ते सह्याद्री प्रतिष्ठान हिंदुस्थान या संस्थेचे कार्यकर्ते

गटाचे प्रवक्ते श्री योगेश निवाते यांनी आम्हाला त्यांच्या कार्याची थोडक्यात माहिती करून दिली. किल्ले बांधणी आणि एकूणच सभोवतालच्या परिसराची देखभाल आणि पुनर्संचयित करण्यासाठी त्यांनी त्यांचा गट सुरू केला आहे. त्या दिवशी त्यांनी किल्ल्याच्या माथ्यावर तोफखान्याचे डमी मॉडेल ठेवले. ज्यामुळे किल्ल्याचा देखावा अधिक सुंदर आणी इतिहासातील गतवैभव मिळवून देणारा वाटला.

त्यांनी अशाप्रकारचे अनेक छोटे गट बनवले होते, जे किल्ल्यावरील प्रतिष्ठा राखण्यासाठी किल्ल्यावरील लोकांच्या गैरवर्तनावर लक्ष ठेवतात आणि त्यांच्यावर कारवाई करतात. आम्ही त्यांना विनंती केली की आम्हाला गडावर कॅम्पिंग करायला परवानगी द्यावी. चर्चेनंतर त्यांना आमचा हेतू आणि आमची आवड याबद्दल समजले, त्यामुळे त्यांनी आम्हाला तशी परवानगी दिली.

We entered the fort from main gate and select the best place for camping on the top of the fort. From this location, we able to saw the entire sea and surrounding areas. After seeing this we realized that why this fort was important. We set our tent and bring our all bags inside the tent. Due to busy schedule of our ride we both filling tired so we take rest to recover ourselves. We fill cool air coming from sea. It’s a wonderful unforgettable experience.

आम्ही मुख्य दरवाजातून गडावर प्रवेश केला आणि गडाच्या माथ्यावर सर्वोत्तम जागा निवडली. या ठिकाणाहून आम्ही संपूर्ण समुद्र आणि आजूबाजूचा परिसर पाहू शकलो. हे पाहिल्यावर लक्षात आले की हा किल्ला का महत्वाचा आहे. आम्ही आमचा तंबू लावला आणि आमच्या सर्व बॅगा तंबूच्या आत आणल्या. आमच्या राइडच्या व्यस्त वेळापत्रकामुळे आम्ही दोघेही थकलो होतो म्हणून आम्ही स्वतःला सावरण्यासाठी विश्रांती घेतो. आम्ही समुद्रातून येणारी थंड हवा भरतो. तो एक अद्भुत अविस्मरणीय अनुभव आहे.

After taking rest we fill more fresh. We packed our bags and clean the surrounding area where we camped and move toward Mumbai. Via bankot – harihareshwar ferry service.

विश्रांती घेतल्यानंतर आम्ही अधिक ताजेतवाने झालो. आम्ही आमच्या बॅगा पॅक केल्या आणि आम्ही जिथे तळ ठोकला होता तो परिसर स्वच्छ केला आणि मुंबईच्या दिशेने निघालो. बाणकोट मार्गे – हरिहरेश्वर फेरी सेवा.

This is our humble request to every one that respect the place first. Just like we are doing in temple. Don’t throw your garbage at fort or nearby area. volunteers always gave a surprise visit so don’t do any wrong things on fort.

ही आमची नम्र विनंती आहे की ज्यांनी प्रथम स्थानाचा आदर करावा. जसे आपण मंदिरात करतो. आपला कचरा किल्ल्यावर किंवा आसपासच्या परिसरात टाकू नका. स्वयंसेवक नेहमी अचानक भेट देतात त्यामुळे गडावर कोणतेही चुकीचे काम करू नका.

Tips and Things to Do at Bankot fort

 • The best route via Harihareshwar ferry service
 • Bankot fort fort is near by to hari hareshwar temple
 • Recheck letest ferry timetables
 • Timings:- There is no time restrictions.
 • Best time to visit is September to May.
 • Roads towards fort are vary narrow so drive very safely.
 • This is a Uninhabited space so if you with family visit this place in day time.
 • You can do camping near fort
 • Accommodation:- Best hotels are available at Harishreshwar as well as dapoli. Krushi vidyapeet dapoli is a budget friendly accommodation option.
 • Food facilities not available near fort so you have to carry yourself. Request you to keep fort clean
 • बाणकोट किल्ला हरी हरेश्वर मंदिराजवळ आहे
 • येथे जाण्यापूर्वी  फेरी बोटीचे वेळापत्रक तपासून घ्या
 • किल्ल्याकडे जाणारे रस्ते अरुंद असल्याने सुरक्षितपणे गाडी चालवा.
 • ही एक निर्जन जागा आहे म्हणून जर तुम्ही कुटुंबासह दिवसा या ठिकाणी भेट द्या.
 • तुम्ही किल्ल्याजवळ कॅम्पिंग करू शकता
 • राहण्याची सोय:- दापोली तसेच हरिश्ेश्वर येथे उत्तम हॉटेल्स उपलब्ध आहेत. कृषी विद्यापीठ दापोली हा एक बजेट अनुकूल निवास पर्याय आहे.

How to reach bankot fort

The best route via Harihareshwar ferry service.

 • The nearest airport is Mumbai = 225 km.
 • The nearest railway station is Mangaon = 45 km.
 • Mumbai to Bankot fort via mangaon Harihareswar is approximately= 220 km.
 • Shreevardhan is around 24 to 25 km.
 • Harihareswar just 4 km via ferry service.
 • Dapoli 45 km

Places to visit near Bankot fort

Categories: ADVENTURE, FORTS, UNKNOWN PLACESTags: , , , ,

Leave a Reply

English हिन्दी मराठी
%d